Thứ Ba, Tháng Mười 4, 2022
Google search engine
HomeLUẬT ĐẤT ĐAITư vấn về hạn mức sử dụng đất tại Thành phố Hồ...

Tư vấn về hạn mức sử dụng đất tại Thành phố Hồ Chí Minh

Xem Thêm : Uỷ ban nhân dân xã bán đất được quy hoạch làm đất ở lâu dài có hợp pháp không?

Luật Minh Gia cho tôi hỏi luật đất đai như sau: Gia đình tôi có mảnh đất rộng 2000 m², trên mảnh đất này có 3 hộ gia đình gồm anh chị em (3 người chúng tôi đã có vợ, chồng, con và các con). . với 3 địa chỉ số nhà khác nhau), được thừa kế từ bố.

Tuy nhiên, hiện nay thửa đất nằm trong quy hoạch tại khu vực 1 của TP.HCM có hạn mức giao đất ở theo Quyết định 18/2016 / QĐ-UBND là 160 m² / hộ. Đất này có nguồn gốc là đất vườn, ao, có nhà ở hình thành trước ngày 18/12/1980, được cấp 03 giấy CNQSD đất mỗi căn vào năm 2004 nhưng đến thời điểm này mới được cấp diện tích đất. bằng diện tích nhà và lúc này Sở Tài nguyên Môi trường và Chi cục quản lý đất đai không cho chúng tôi kê khai hết diện tích đất thực tế, không có giấy tờ tại khoản 1,2,3 Điều 100. của Luật Đất đai và Điều 18 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP ngày 15/5/2014 nhưng kê khai năm 1977 và kê khai năm 1999. Vậy tôi có thể áp dụng Điều 24 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP ngày 15/5/2014 không. để được công nhận. Diện tích đất ở bằng 05 lần hạn mức đất ở quy định tại Quyết định 18/2016 / QĐ-UBND? Nếu áp dụng, diện tích được công nhận là bao nhiêu (160,0 m² / hộ x 5 = 800,0 m² hoặc 160,0 m² x 3 hộ x 5 = 2.400 m²). Xin chân thành cảm ơn Luật Minh Gia.

Trả lời chuyên gia tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Tại khoản 1 Điều 1 Quyết định số 18/2014 / QĐ – UBND của UBND Thành phố Hồ Chí Minh quy định về hạn mức giao đất ở như sau:

Điều 1. Quy định về hạn mức đất ở đối vớiHở?Hộ gia đình, cá nhân và mục đích áp dụng hạn mức như sau:

1. Hạn mức đất ở đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò Vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình, Tân PhúNg là trên 160m2 / hộ.

… ”

Cũng tại Điều 2 của Quyết định này quy định:

Điều 2. Công nhận quyền sử dụng đất trực tiếp cho các trường họcvângThích hợp làm đất thổ cư có vườn, ao

1. Đối với thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và đang sử dụng có một trong các giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định. Tại Điều 100 của Luật Đất đai, trường hợp văn bản đó không quy định diện tích đất ở thì diện tích đất ở được xác định như sau:

a) Trường hợp diện tích thửa đất làHở?n quá hạn mức công nhận đất ở quy định tại Điều 1 Quyết định này thì diện tích đất ở được xác định bằng 01 (một) lần hạn mức công nhận đất ở;

b) Trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn hạn mức công nhận đất ở quy định tại Điều 1 Quyết định này thì diện tích đất ở được xác định là toàn bộ diện tích thửa đất.

Trong trường hợp này, diện tích thửa đất của bạn lớn hơn hạn mức công nhận đất ở quy định tại Điều 1 của Quyết định thì diện tích đất ở được xác định bằng 01 lần hạn mức công nhận đất ở tức là 160m2.

Trên thực tế, việc cơ quan có thẩm quyền chỉ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên diện tích căn nhà cho bạn là đúng quy định của pháp luật trong lĩnh vực đất đai.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn thắc mắc và quan tâm. Nếu còn thắc mắc và cần luật sư giải đáp, vui lòng gọi Trung tâm tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Nguyễn Khánh Phương – Luật Minh Gia

Nguồn: https://chungcumatphohn.com
Danh mục: LUẬT ĐẤT ĐAI

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -
Google search engine

Most Popular

Phản hồi gần đây