Thứ Tư, Tháng Chín 28, 2022
Google search engine
HomeLUẬT ĐẤT ĐAIMuốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn...

Muốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn ở tạm có được không?

Luật sư tư vấn về việc giải quyết tranh chấp đất đai khi các thành viên trong gia đình tạm trú trên đất và không trả lại đất như thế nào? Thủ tục như thế nào? Có phải trả phí cho Tòa án hay không? Giải quyết các vấn đề liên quan.

Nội dung tư vấn: Xin chào luật sư. Trường hợp trong gia đình có 5 anh em, di sản thừa kế của mẹ tôi được mẹ ruột tôi chia cho 4 anh em cụ thể và đã được cấp giấy đỏ quyền sở hữu đất thì di chúc của mẹ tôi (hiện còn khỏe) đã được xác nhận. của chính quyền địa phương và có sự chứng kiến ​​của người dân hai xóm. Còn 1 người con trai không được chia tài sản đất đai. Nguyên nhân là do sau 30 năm, người con trai đó không được chăm sóc, quan tâm, không còn mặt mũi nào. nhìn mặt mẹ mà chửi. Vì vậy mẹ tôi không chia tài sản. Hiện người con đó đang ở tạm trên mảnh đất do tôi đứng tên, nay tôi muốn chiếm giữ.

Vậy xin hỏi luật sư: 1 / Tôi muốn sử dụng lại mảnh đất thuộc chủ quyền của mình thì thủ tục như thế nào? 2 / Có phải lập hồ sơ theo thủ tục từ ấp gửi lên UBND xã không? 3 / Nếu tòa án can thiệp. Tôi phải làm thủ tục như thế nào? Có phí không? Xin chân thành cảm ơn luật sư.!

Đáp lại: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này. Do đó, theo quy định của pháp luật đất đai thì người sử dụng đất hợp pháp có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt đối với mảnh đất đó. Việc bạn cho anh, chị bạn ở tạm trên mảnh đất đó và nay bạn muốn đòi lại tài sản là hoàn toàn hợp pháp. Nếu anh chị bạn cố tình không trả lại thì bạn có thể gửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền để giải quyết tranh chấp cho mình.

Căn cứ quy định tại Điều 203 về thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai của Luật đất đai năm 2013 như sau:

Tranh chấp đất đai đã được Ủy ban nhân dân cấp xã hòa giải không thành được giải quyết như sau:

1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này mà tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;

2. Trong tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định của pháp luật. các điều khoản sau:

a) Gửi yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;

b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự;

3. Trường hợp các đương sự lựa chọn giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền thì tranh chấp đất đai được giải quyết như sau:

a) Trường hợp tranh chấp giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc khởi kiện ra Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;

b) Trường hợp tranh chấp mà một trong các bên tranh chấp là tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường hoặc khởi kiện ra Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;

4. Những người có Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai tại khoản 3 Điều này phải ra quyết định giải quyết tranh chấp. Quyết định giải quyết tranh chấp có hiệu lực thi hành phải được các bên tranh chấp chấp hành nghiêm chỉnh. Trường hợp các bên không chấp hành sẽ bị cưỡng chế thi hành.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, nếu Ủy ban nhân dân cấp xã không giải quyết thì bạn có thể gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đến Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc Tòa án nhân dân cấp có thẩm quyền để giải quyết.

Hồ sơ giải quyết tranh chấp đất đai bao gồm:

+ Yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai;

Bạn Đang Xem: Muốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn ở tạm có được không?

Xem Thêm : Muốn đòi lại đất do nhà hàng xóm có hành vi lấn chiếm thì làm thế nào?

+ Biên bản hòa giải của Ủy ban nhân dân cấp xã; biên bản làm việc với các bên tranh chấp và những người có liên quan; biên bản kiểm tra hiện trạng khu đất đang tranh chấp; biên bản họp các sở, ngành liên quan để tham mưu giải quyết tranh chấp đất đai trong trường hợp hòa giải không thành; biên bản hòa giải trong quá trình giải quyết tranh chấp;

+ Trích lục bản đồ, hồ sơ địa chính qua các thời kỳ có liên quan đến khu đất tranh chấp và các tài liệu làm bằng chứng, chứng minh trong quá trình giải quyết tranh chấp;

Xem Thêm : Tư vấn tranh chấp về phân chia di sản thừa kế giữa các thành viên trong gia đình

+ Báo cáo đề xuất và dự thảo quyết định giải quyết tranh chấp hoặc dự thảo quyết định công nhận hòa giải thành.

Ngoài ra, khi gửi đơn đến Tòa án bạn sẽ phải nộp tiền tạm ứng án phí theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự 2015. Bạn có thể tham khảo thêm chi tiết: https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dan-su/nghia-vu-nop-tien-tam-ung-an-phi-dan-su-so-tham-va-muc-tam-ung- an-triết-triết-.aspx

Trân trọng.

Văn phòng luật sư tư vấn đất đai – Công ty luật Minh Gia.

Nguồn: https://chungcumatphohn.com
Danh mục: LUẬT ĐẤT ĐAI

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -
Google search engine

Most Popular

Phản hồi gần đây