Thứ Hai, Tháng Mười 3, 2022
Google search engine
HomeLUẬT ĐẤT ĐAIChuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất thổ canh sang...

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất thổ canh sang đất thổ cư thế nào?

Xem Thêm : Có được để lại tài sản của mình sau khi mất cho người không cùng huyết thống?

Hỏi: Hiện tại gia đình tôi ngoài diện tích đất ở hiện tại có một căn nhà còn trống bên cạnh có diện tích khoảng 300m2 nhưng là đất canh tác. Nhưng theo quy định của UBND tỉnh Bình Dương thì diện tích tối thiểu để tách thửa đất canh tác thô đối với địa phương bạn đang cư trú là 1000m2 nên nếu bạn muốn chuyển diện tích đất trên sang đất ở là không đúng mục đích. chuyển là nó ok? Mong quý công ty tư vấn. Tôi xin chân thành cảm ơn! Trân trọng!

Đáp lại: Xin chào anh / chị! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn tới Công ty luật Minh GiaĐối với yêu cầu hỗ trợ của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của Luật đất đai 2013 về chuyển mục đích sử dụng đất. Đặc biệt:

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi chuyển mục đích sử dụng.

Như vậy, trường hợp của bạn, bạn có thể xin giấy phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở để cơ quan có thẩm quyền xử lý. Hồ sơ do Điều 69 Nghị định 43/2014 / NĐ-CPVăn bản hướng dẫn thi hành Luật Đất đai 2013 như sau:

Người sử dụng đất nộp hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo việc cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định. ”

Mời các bạn tham khảo để giải đáp những thắc mắc của mình!

Trân trọng

Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Nguồn: https://chungcumatphohn.com
Danh mục: LUẬT ĐẤT ĐAI

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -
Google search engine

Most Popular

Phản hồi gần đây